Arthritis wani yanayi ne da ya zama ruwan dare tare da mutanen da ke zaune a Arewacin Amirka. A cikin binciken da aka yi kwanan nan (Nau'in Ciwon Arthritis), an nuna cewa mutane miliyan 350 a duk duniya suna fama da ciwon sanyi. Kusan mutane miliyan 40 ne ke fama da cutar amosanin gabbai a Amurka kaɗai. Kuma lambobin koyaushe suna neman girma.

Babban dalilin da ya sa adadin mutanen da ke fama da ciwon huhu ya yi yawa saboda fahimtar cutar sankarar bargo yana cikin duhu. Wannan shi ne saboda masu bincike da likitoci har yanzu ba su san ainihin abin da ke haifar da ƙwayar cuta ba da kuma yadda za a magance shi.

Don haka a halin yanzu mutane na iya ɗaukar matakan rigakafi kawai don taimakawa jinkirta cutar da kuma taimakawa rage alamun. Duk da haka, idan kuna da kyakkyawar fahimta game da maganin arthritis damar jinkirin abin da ya faru zai ragu.

Menene Arthritis?

Mutane da yawa sun zo fadin kalmar amosanin gabbai, amma ba su san ainihin ma'anar wannan yanayin likita ba.

Arthritis yana haifar da ciwo, zafi, kumburi da kumburin haɗin gwiwa. Duk da haka, a wasu lokuta yana iya haifar da rikitarwa tare da tsarin rigakafi da kuma gabobin daban-daban.

Musamman takamaiman nau'ikan cututtukan arthritis na iya shafar gabobin da zasu iya haifar da alaƙa da alamu da rikitarwa tare da aikin su.

An fi samun ciwon arthritis a cikin mutanen da suka kai shekaru 65 ko sama da haka kuma a Amurka wanda kusan kashi 23% na yawan mutanen da wannan yanayin ya shafa.

Mafi yawan nau'ikan cututtukan arthritis sune osteoarthritis da kuma rheumatoid amosanin gabbai.

Abin baƙin ciki, babu wani magani da aka samo har yanzu na arthritis. Duk da haka, akwai jiyya da aka tsara don takamaiman maganin arthritis.

Ana amfani da jiyya da/ko matakan kariya don rage zafi, taurin kai, kumburi, kumburi da sauran alamun. Ana kuma amfani da jiyya don rage jinkirin ci gaban cututtukan arthritis ta yadda mutane za su iya gwadawa da gudanar da ayyukansu na yau da kullun ba tare da wani hani ba.

Nau'in Arthritis:

Yanayin kiwon lafiya na arthritis yana da wuyar fahimta saboda yawancin nau'o'in arthritis da ake da su da kuma saboda yawancin nau'o'in da ake samu.

An san cewa akwai kusan nau'ikan cututtukan fata guda 200 kuma an rarraba su zuwa nau'i daban-daban.

Arthritis mai kumburi

Cutar cututtuka na kumburi yana faruwa lokacin da kumburi ya tashi a cikin jiki ba tare da dalili ba. Yawancin lokaci, kumburi a cikin jiki yana tasowa a matsayin hanya don taimakawa kare kasusuwa da gabobin. Duk da haka, tare da cututtuka na kumburi ba ya taimakawa ta kowace hanya tare da gyaran jiki.

Yana iya haifar da haɗin gwiwa da ƙasusuwa su lalace wanda zai iya haifar da ciwo, taurin kai da kumburi. Wasu nau'ikan cututtukan arthritis daban-daban waɗanda ke da alaƙa da ƙwayar cuta mai kumburi sun haɗa da Amosanin gabbai (RA), Ankylosing Arthritis, Ankylosing spondylitis wadanda kadan ne.

Jiyya na Arthritis

Degenerative arthritis shine lalacewar guringuntsi wanda ke rufe ƙarshen kasusuwa don kariya. Bugu da ƙari, yana taimakawa tare da sanya haɗin gwiwa ya yi tafiya da sauƙi.

Duk da haka, idan wani yana da cututtukan cututtuka na degenerative aikin guringuntsi zai zama bakin ciki da kuma m. Wanda zai sa ya zama mai wahala ga motsi a cikin gidajen abinci kuma a wasu lokuta ƙasusuwa suna girma wanda zai iya canza siffar kasusuwa. An fi samun wannan a cikin mutanen da suka yi osteoarthritis.

Ciwon Nama mai laushi

Ana haifar da ciwon tsoka mai laushi lokacin da ƙwayar tsoka ta lalace tare da lalacewa da tsagewar ayyukan yau da kullun da/ko motsa jiki.

Haka kuma daga rauni da wuce gona da iri, wanda aka fi sani da gwiwar gwiwar hannu. Ba zai iya rinjayar nama kawai ba amma yana iya rinjayar kasusuwa, tsoka, ligaments, tendons da jijiyoyi.

Mafi yawan nau'in ciwon huhu a ƙarƙashin wannan laima ana kiransa fibromyalgia. Wannan zai iya haifar da ciwo a cikin tsokoki, tendons da / ko ligaments.

Back Pain

Ciwon baya wani yanayi ne da ya zama ruwan dare a tsakanin mutane na kowane zamani da jinsi. Ciwon baya yawanci yana da alaƙa da ƙasusuwa, tsoka da jijiya da yadda ake amfani da su da aiki tare. A wasu lokuta ciwon baya kuma na iya haifar da kumburin kashin baya. Duk da haka, mutanen da ke fama da ciwon baya na yau da kullum ana danganta su da ciwon huhu.

Mafi yawan nau'in shine osteoarthritis.

Ciwon Nama mai Haɗawa

Cututtukan nama cuta ce da ke shafar tallafi, ɗaure, haɗi da/ko raba nama da gabobin jiki. Yawancin waɗannan cututtuka ciki har da arthritis suna da alaƙa da aikin tsarin rigakafi mara kyau wanda ke da kumburi a cikin kyallen takarda saboda tsarin garkuwar jiki yana tafiya da jikinsa.

Zai iya ƙunsar kuma ya kasance a cikin tendons, ligaments da guringuntsi. Kumburi na iya faruwa a cikin fata, tsokoki da / ko gabobin. Wannan na iya zama mai raɗaɗi sosai akan haɗin gwiwa.

Mafi yawan nau'in cututtukan arthritis da ke ƙarƙashin wannan rukunin sun haɗa da SLE, Scleroderma, da Dermatomyositis.

Arthritis mai cututtuka

Cutar sankarau wani nau'in kumburi ne da ƙwayoyin cuta ke shiga cikin gidajen abinci. Irin wannan ciwon sanyi yakan faru ne lokacin da jiki ya riga ya kamu da ƙwayar cuta a wani wuri a cikin jiki. Duk da haka, idan an kama kwayar cutar kuma an kula da ita a kan lokaci za a iya kawar da yanayin cututtukan arthritis.

Duk da haka, idan ya zama na yau da kullum zai zama wani abu da za ku iya samun har abada. Yawancin lokaci, haɗin gwiwa guda ɗaya ne kawai ke cutarwa kuma za a same shi a cikin manyan gidajen abinci kamar kafadu, hips da gwiwoyi.

Metabolic Arthritis

Metabolic amosanin gabbai yawanci zo a cikin nau'i na gout wanda wani nau'in ciwon huhu ne wanda ke haifar da ciwo da kumburi a cikin gidajen abinci. Wannan yana faruwa ne saboda wasu mutane suna samar da Uric Acid da yawa. Ana samar da wannan sinadari ne a lokacin da jiki ke karya abubuwan da ake kira purines.

Lokacin da aka gina da yawa daga ciki zai iya haifar da lu'ulu'u a cikin haɗin gwiwa. Wannan na iya zama mai zafi sosai kuma yana iya haifar da gout. Ana yawan samun shi a babban yatsan ƙafa, diddige, idon sawu, hannaye, wuyan hannu ko gwiwar hannu. Yana iya zuwa ya tafi kuma yana iya zama na dindindin.

rheumatoid amosanin gabbai

Rheumatoid amosanin gabbai cuta ce mai kumburi wanda ke shafar rufin haɗin gwiwa wanda ke haifar da zafi, kumburi, yashwar kashi da nakasar haɗin gwiwa. Bugu da ƙari, saboda kumburin da rheumatoid amosanin gabbai ke haifar da shi zai iya shafar rufin haɗin gwiwa da gabobin.

Har ila yau, yana lalata tsarin rigakafi wanda ya sa ya fi wuya a yi yaki sanyi da/ko cututtuka. Likitoci da masu bincike har yanzu ba su fahimci yanayin kiwon lafiya na rheumatoid arthritis ba.

Osteoarthritis

Osteoarthritis shine mafi yawan nau'in arthritis da ake samu a cikin mutane kuma shine mafi yawan kariya kuma. Yana faruwa lokacin da guringuntsi ya fara yin bakin ciki, wannan yakan faru ne saboda shekaru da rauni na baya.

Ci gaban osteoarthritis wani tsari ne a hankali wanda ke rushe kyallen takarda da guringuntsi wanda zai iya haifar da taurin kai da zafi a cikin gidajen abinci. Yawancin lokaci yana rinjayar haɗin gwiwa a cikin kwatangwalo, gwiwoyi, hannaye da kashin baya.

Duk da haka, tare da motsa jiki da abinci mai kyau mutane da yawa zasu iya hana ciwon osteoarthritis a rayuwarsu.

Yarinya Arthritis

Ƙunƙarar yara ko ciwon sanyi na yara ƙamus ne da aka yi amfani da shi don sanya kowane nau'in ciwon daji na yara a ƙarƙashin nau'i ɗaya.

Cuta ce inda akwai kumburi da/ko kumburi a cikin gidajen abinci na yara waɗanda ba su kai shekara 16 ba. Yaran da ke fama da ciwon huhu yawanci ana danganta su da cututtukan autoimmune, inda tsarin rigakafi ke kai hari ga jiki maimakon kare shi.

Kamar yawancin nau'ikan cututtukan cututtukan fata, likitoci da masu bincike ba su san ainihin dalilin da yasa wannan cuta ke faruwa ba wanda shine dalilin da yasa babu magani. Mafi yawan nau'ikan cututtukan fata na yara sun haɗa da rheumatoid amosanin gabbai, na kullum cututtuka, idiopathic amosanin gabbai, da kuma tsarin amosanin gabbai.

Me Ke Kawo Cutar Arthritis?

Nau'in Ciwon Arthritis

Babu takamaiman dalili guda ɗaya na arthritis tunda akwai nau'ikan iri da yawa. Za a iya samun kashi ɗaya da ke haifar da ciwon huhu ko fiye da ɗaya.

Anan akwai wasu dalilai masu yuwuwa dalilin da yasa wasu mutane ke fama da cututtukan arthritis:

  • rauni
  • Rashin daidaituwa na metabolism
  • gādo
  • Cututtuka
  • Yawan amfani da tsarin rigakafi
  • Haɗuwa da abubuwa da yawa
  • Wasu abinci na iya haifar da tsarin ci gaba na arthritis ya karu amma ba sau da yawa ba
  • Rashin samun adadin guringuntsi na al'ada saboda lalacewa da tsagewa

Alamomin Arthritis:

Akwai manyan alamomi guda 5 na arthritis sun haɗa da:

  1. Pain
  2. kumburi
  3. stiffness
  4. Wahalar motsin haɗin gwiwa
  5. redness

Tsarin Ganewar Arthritis:

Tsarin ganewar cututtukan arthritis yawanci yana farawa tare da tarihin likita na majiyyaci, alamun bayyanar cututtuka na jiki da kuma x-ray. Ana yin gwaje-gwaje dangane da nau'in cututtukan da ake zargin wani zai iya samu.

Wasu daga cikin waɗannan gwaje-gwajen sun haɗa da:

  • Rheumatoid factor
  • Anti-CCP antibody
  • Cikakken adadin jini (CBC)
  • C-mai amsawa mai narkewa
  • Ƙimar ƙimar erythrocyte (ESR)
  • Joint duban dan tayi ko MRI
  • Haɗin X-ray
  • Kwana scan
  • Binciken ruwa na synovial

Jiyya da Matakan Rigakafi don Arthritis:

Kamar yadda aka tattauna a baya, har yanzu ba a sami magani ga mutanen da ke fama da ciwon sankara ba; duk da haka, akwai jiyya da matakan rigakafi waɗanda ke samuwa don taimakawa tare da rage lalacewa, zafi da rashin jin daɗi.

Hakanan don taimakawa inganta yanayin rayuwa.

Anan akwai wasu yuwuwar jiyya da matakan kariya waɗanda mutane ke amfani da su waɗanda ke da da/ko fama da cututtukan arthritis:

  • magunguna
  • jiki far
  • Non-pharmacologic far
  • Farin ciki
  • Weight asara
  • Motsa jiki (tafiya, iyo, da kuma keke)
  • Surgery

Mun gode da ziyartar gidan yanar gizon mu. Da fatan za a lura cewa ba ma karɓar kuɗi lokacin bayarwa kamar yadda muke kantin magani, ba kantin pizza ba. Zaɓuɓɓukan biyan kuɗin mu sun haɗa da biyan kati-zuwa-kati, cryptocurrency, da canja wurin banki. Ana kammala biyan kati-zuwa-kati ta ɗayan waɗannan apps masu zuwa: Fin.do ko Paysend, waɗanda dole ne ka zazzage akan na'urarka. Kafin yin odar ku, da fatan za a tabbatar kun karɓi sharuɗɗan jigilar kaya da biyan kuɗi. Na gode.

X